Thứ năm, ngày 15/11/2018
Hỏi đáp về BHXH, BHYT

Câu hỏi của bạn Danh Thị Nhi - danhnhi1301@gmail.com Che do thai san

Cập nhật: 13/08/2018 - 14:57

Kính gửi Anh/Chị, Xin vui lòng giải đáp giúp em câu hỏi liên quan đến chế độ thai sản ạ! Em đang mang thai và do tính chất công việc áp lực, không tốt cho thai nhi nên em đã nghỉ việc kể từ ngày 01/4/2018 (không có giấy yêu cầu của bác sĩ và chốt sổ BHXH đến 30/3/2018). Thời gian dự sinh là 20/11/2018. BHXH bắt buộc của em đã đóng được 4 năm 11 tháng. Vậy trường hợp của em có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu chưa đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì em có thể đóng thêm bảo hiểm tự nguyện không?Đóng thêm bao nhiêu tháng để đủ quy định và mức đóng như thế nào? Ngoài ra, nếu các trường hợp trên không được giải quyết, em muốn lĩnh tiền BHXH, kết thúc không tham gia nữa thì em cần những thủ tục gì? Mức nhận được là bao nhiêu? Số sổ BHXH của em: 9212008476 - BHXH Q. Ninh Kiều. Rất mong phản hồi từ Anh/Chị! Xin chân thành cảm ơn Anh/Chị!

     Trả lời:

  1. Chế độ thai sản: Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội thì lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi đóng đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp của bạn dự sinh (11/2018) thời gian 12 tháng trước khi sinh được tính từ tháng (11/2017 – 10/2018), trong khoảng thời gian này nếu bạn đóng  bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trở lên thì bạn  đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con. Nếu đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con, trường hợp bạn đóng thêm bảo hiểm xã hội tự nguyện thì không được tính hưởng chế độ thai sản. 
  2. Chế độ BHXH một lần:
  • Về thủ tục: Thực hiện theo Quyết định số 636/QĐ-BHXH của BHXH Việt Nam, đối với hồ sơ hưởng BHXH một lần bao gồm.

+  Sổ BHXH;

+ Đơn đề nghị (theo mẫu số 14-HSB).

  • Về mức hưởng: Được quy định tại khoản 2, Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội quy định. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

+  1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

+ 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

                                                                                                                                                  Thân ái chào bạn!