Hỏi đáp về BHXH, BHYT

Câu hỏi của bạn Khán giả tên Vinh - vietvinh332@gmail.com Hưởng mai táng phí

Cập nhật: 28/08/2019 - 09:39

Cho tôi hỏi, trường hợp đóng BHXH tự nguyện 5 năm 1 lần, nhưng sau đó có 2 năm thì mất thì có được hưởng Mai táng phí không ạ? Xin cảm ơn!

 

Trường hợp của bạn Bảo hiểm xã hội BHXH TP. Cần Thơ xin trả lời như sau:

Theo khoản 1 Điều 80 Luật BHXH thì những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng:

Người lao động có thời gian đóng BHXH từ đủ 60 tháng trở lên;

Người đang hưởng lương hưu.

Đối chiếu với quy định trên trường hợp người lao động đến thời điểm mất chỉ tham gia BHXH được 2 năm (24 tháng) thì người lo mai táng chưa được hưởng trợ cấp mai táng.

                                                                   Chào bạn!