Thứ tư, ngày 19/09/2018
Hỏi đáp về BHXH, BHYT

Câu hỏi của bạn Lê Thị Mỹ Nhung - my.nhungcscecvn@gmail.com Hỏi về chế độ thai sản

Cập nhật: 19/01/2018 - 08:44

   Kính gửi BHXH cần thơ

   Tôi tên Lê Thị Mỹ Nhung, vào ngày 15-05-2016 tôi sinh em bé nhưng tôi không có tham gia BHXH mà chồng tôi có tham gia BHXH. Theo qui định mới của luật BHXH thì chồng tôi được hưởng trợ cấp thai sản 2 tháng. Nhưng vào thời điểm đó cả hai chúng tôi điều không biết luật này, vậy bây giờ chúng tôi có thể làm hồ sơ để hưởng trợ cấp thai sản được không? nếu được thì cần những hồ sơ gì?

   Chào bạn Mỹ Nhung

   Theo như thông tin bạn cung cấp thì  bạn sinh con vào ngày 15/5/2016 nhưng không có tham gia bảo hiểm xã hội, chồng bạn có tham gia bảo hiểm xã hội, nếu chồng bạn tham gia BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con thì chồng bạn được hưởng trợ cấp một lần cho mỗi con là 2 tháng lương cơ sở tại tháng bạn sinh con theo quy định tại Điều 38 Luật BHXH số 58/2014/QH11 và khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2016/TT-BLĐTBXH ngày 30/12/2016 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

   Nếu hiện tại chồng bạn chưa hưởng thì vẫn có thể gởi hồ sơ đến đơn vị nơi chồng bạn làm việc để được hưởng chế độ theo quy định.

   Thủ tục hố sơ là bản sao giấy khai sinh của con (photo kèm chứng minh nhân dân của bạn để đơn vị kiểm tra số CMND).

   Thân ái chào bạn!