Thứ bảy, ngày 20/10/2018
Hỏi đáp về BHXH, BHYT

Câu hỏi của bạn Ngô Kim Phi - ng.kimphi1975@gmail.com Hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Cập nhật: 24/01/2018 - 08:56

   Kính gởi BHXH TP.Cần Thơ!

   Hiện nay tôi đang công tác tại Cty Cổ Phần Cảng Cần Thơ. Tôi đã tham gia bảo hiểm từ ngày 8/8/1997. Nhờ BHXH TP.Cần Thơ tư vấn trường hợp của tôi như sau:

   - Nếu tôi xin hưởng BHXH một lần thì có được không và nếu được thì cách tính số tiền được nhận như thế nào?

   - Nếu tôi không hưởng BHXH một lần mà bảo lưu sổ để đủ tuổi lãnh lương hưu được không và mức hưởng lương hưu hàng tháng được tính như thế nào?

   Trân tọng cảm ơn!

   Bảo hiểm xã hội thành phố Cần Thơ trả lời:

   Căn cứ quy định tại Khoản 1, Điều 8 của Nghị định số 115/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Thủ tướng Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về BHXH bắt buộc quy định như sau:

   Người lao động tham gia đóng bảo hiểm xã hội mà có yêu cầu được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

   -  Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

   - Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

   - Ra nước ngoài để định cư;

   - Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

   Đối chiếu với trường hợp bà Phi thì nếu bà nghỉ việc, chưa đủ 20 năm đóng BHXH và sau 01 năm (12 tháng) bà không tiếp tục tham gia đóng BHXH thì bà nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp BHXH một lần tại Bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi bà đang cư trú.

   Trường hợp bà muốn bảo lưu sổ để đủ tuổi lãnh lương hưu, thì theo quy định tại Điều 56 Luật BHXH 2014, lao động nữ khi nghỉ hưu từ ngày 01/01/2016 đến ngày 31/12/2017 thì tỉ lệ hưởng lương hưu được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%; từ ngày 01/01/2018 trở đi thì tỉ lệ hưởng lương hưu được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng BHXH thì tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

   Do bà không cung cấp thông tin về ngày tháng năm sinh, quá trình tham gia có đóng BHXH (chỉ cho biết là đóng BHXH bắt buộc từ 08/8/1997) nên Bảo hiểm xã hội thành phố Cần Thơ không thể trả lời cụ thể về trường hợp của bà.

Thân ái chào bà!