Appic

Âm dương lịch

Lượt truy cập

mod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_counter
mod_vvisit_counterHôm nay66
mod_vvisit_counterHôm qua285
mod_vvisit_counterTrong tuần66
mod_vvisit_counterTrong tháng9048

Liên kết Web



logo liên kết

Văn bản mới

appic

Lấy ý kiến

Đánh giá tinh thần, thái độ phục vụ của bộ phận Tiếp nhận - quản lý hồ sơ
 

-

Theo bạn phòng nghiệp vụ nào của BHXH giải quyết hồ sơ trễ hẹn nhiều nhất ?
 

Đăng nhập



Logo liên kết


Trả lời mail của bạn baluacan@gmail.com In
Thứ tư, 17 Tháng 5 2017 14:45
   “Tôi sinh năm 1966, nam, làm nghề lái cẩu, đóng BHXH được 12 năm, nếu nghỉ việc đầu năm 2019 thì phải làm thế nào để hưởng lương hưu, xin vui lòng tư vấn giúp tôi.”
   Bảo hiểm xã hội thành phố Cần Thơ trả lời như sau:

   Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, người lao động được hưởng chế độ hưu trí khi có đủ các điều kiện sau đây:
   - Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;
   - Có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên.
   Đối với trường hợp của ông, tính đến năm 2019, ông được 53 tuổi (tính theo năm sinh của ông) và có thời gian đóng BHXH là 12 năm thì căn cứ theo quy định của Luật BHXH hiện hành, ông không đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí.
   Nếu năm 2019, ông nghỉ việc, bảo lưu thời gian đóng BHXH, không tiếp tục tham gia công tác và có nguyện vọng hưởng chế độ hưu trí thì ông có thể tham gia BHXH tự nguyện theo các phương thức: đóng hằng tháng; đóng 03 tháng một lần; đóng 06 tháng một lần; đóng một lần cho những năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần (theo Khoản 1, Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội tự nguyện) để đủ 20 năm đóng BHXH; đến khi ông đủ 60 tuổi mà thời gian đóng BHXH còn thiếu (chưa đủ 20 năm) thì được đóng BHXH tự nguyện một lần cho những năm còn thiếu đó để đủ 20 năm đóng BHXH. 
   Trường hợp ông muốn tham gia BHXH tự nguyện, ông có thể liên hệ đến Bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi ông cư trú để được hướng dẫn cụ thể hơn về phương thức đóng, mức đóng và quyền lợi được hưởng khi tham gia BHXH tự nguyện.
   Thân ái chào ông!